Làm ca 8 tiếng thì thời gian nghỉ ăn có tính vào thời gian làm việc?

Làm ca 8 tiếng thì thời gian nghỉ ăn có tính vào thời gian làm việc?

Tôi tên là Lưu Bình Khởi. Hiện tại tôi đang làm việc cho một công ty TNHH điện tử UMCVN tại Hải Dương có thời gian làm việc như sau:

Ca 1: bắt đầu làm từ 8h00 làm đến 9h30 thì được nghỉ 10 phút, 9h40 vào làm đến 11h50 nghỉ ăn 40 phút đến 12h30 vào làm đến 14h30 được nghỉ giải lao 10 phút, tiếp đó vào làm đến 17h00.
Ca 2: bắt đầu làm từ 20h00 làm đến 21h30 thì được nghỉ 10 phút, 21h40 vào làm đến 23h50 nghỉ ăn 40 phút đến 00h30 vào làm đến 02h30 được nghỉ giải lao 10 phút, tiếp đó vào làm đến 08h00.  
Thời gian ở công ty của mọi người là 9 tiếng nhưng công ty tính thời gian làm việc là 8 tiếng do trừ các giờ ăn và giờ giải lao đi. Mọi công nhân viên có tìm hiểu về luật lao động điều 108 khoản 1 và 2. Lúc đầu kiến nghị bên công ty cứ lờ đi, đến khi mọi người thắc mắc nhiều thì có giải thích là luật quy định làm 8 tiếng liên tục thì thời gian nghỉ ăn được tính vào thời gian làm việc; còn làm ở đây đã được nghỉ 10 phút giải lao rồi nên không được tính.
Vậy tôi xin tổng đài tư vấn và giải thích rõ hơn để tôi được hiểu.
Nếu như công ty làm sai luật thì tôi và mọi người phải làm gì để đòi được quyền lợi đây.
Xin cảm ơn!


Tư vấn hợp đồng lao động:thời gian làm việc

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn về vấn đề: Làm ca 8 tiếng thì thời gian nghỉ ăn có tính vào thời gian làm việc, chúng tôi xin được trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 108 Bộ Luật lao động 2012 về Nghỉ trong giờ làm việc thì:

“Điều 108. Nghỉ trong giờ làm việc

1. Người lao động làm việc liên tục 08 giờ hoặc 06 giờ theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật này được nghỉ giữa giờ ít nhất 30 phút, tính vào thời giờ làm việc.

2. Trường hợp làm việc ban đêm, thì người lao động được nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút, tính vào thời giờ làm việc.

3. Ngoài thời gian nghỉ giữa giờ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người sử dụng lao động quy định thời điểm các đợt nghỉ ngắn và ghi vào nội quy lao động.”

Theo đó, trường hợp người lao động làm việc liên tục 08 giờ thì được nghỉ giữa giờ ít nhất 30 phút, tính vào thời giờ làm việc, nếu làm việc vào ban đêm thì được nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút. Theo thông tin bạn cung cấp thì công ty lại tính thời gian nghỉ ngơi vào trong thời gian làm việc khiến cho tổng thời gian làm việc tính cả thời gian nghỉ ngơi là 09 tiếng (theo quy định là 08 tiếng). Luật chỉ quy định về thời gian nghỉ tối thiểu trong trong trường hợp làm việc vào ban ngày là 30 phút, ban đêm là 45 phút chứ không quy định về thời gian được nghỉ tối đa nên dù công ty cho người lao động nghỉ 01 tiếng/ca làm việc thì thời gian này vẫn phải được tính vào thời giờ làm việc.

Trong trường hợp này, để bảo vệ quyền lợi của mình thì người lao động công ty bạn có thể kiến nghị trực tiếp tới đại diện ban chấp hành công đoàn của phía công ty, nếu không được giải quyết thì người lao động có thể trực tiếp khiếu nại tới Phòng lao động thương binh xã hội cấp quận, huyện nơi công ty có trụ sở để được giải quyết theo Điều 7, Điều 15 Nghị định 24/2018/NĐ-CP.

thời gian làm việc

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Kết luận

Công ty trừ 01 tiếng vào thời gian làm việc của công nhân là không đúng theo quy định của pháp luật.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Làm ca 8 tiếng thì thời gian nghỉ ăn có tính vào thời gian làm việc. Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Lương làm thêm giờ, tiền thưởng thì có được dùng để tính BHXH không?

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *